Ngày cập nhật 2024-06-13 03:38:08

Thưởng Tết Là Gì? Có Khác Gì Tiền Lương Tháng 13 Không?

Thưởng Tết là gì? Tiền thưởng Tết và lương tháng thứ 13 là hai khoản tiền mà người lao động có thể được nhận vào cùng thời điểm cuối năm. Tuy nhiên, nhiều người hiểu lầm và cho rằng hai khoản này là một. Chúng ta hãy cùng khám phá để biết liệu lương tháng thứ 13 có phải là tiền thưởng Tết hay không và khái niệm về “thưởng tết là gì?” qua bài viết dưới đây cùng Tanca!

Thưởng Tết là gì?

Thưởng Tết

Thưởng tết là gì? Tiền thưởng Tết là số tiền mà công ty hoặc doanh nghiệp trả cho người lao động vào cuối năm. Số tiền này được xác định dựa trên sự thỏa thuận giữa doanh nghiệp và người lao động.

Theo Điều 104 của Bộ Luật Lao động 2019, thưởng Tết được định nghĩa như sau: "Thưởng là số tiền, tài sản hoặc bằng các hình thức nào đó khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động khi căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh và mức độ hoàn thành công việc của người lao động đó. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở, đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở."

Đơn giản mà nói, tiền thưởng Tết là số tiền được trả dựa trên quy chế thưởng của công ty hoặc doanh nghiệp. Số tiền thưởng này có thể khác nhau, tùy thuộc vào tình hình sản xuất kinh doanh doanh nghiệp và mức độ hoàn thành công việc của nhân sự đó trong năm.

Hiện nay, nhiều doanh nghiệp cũng dựa vào thâm niên của nhân viên để tính toán tiền thưởng Tết. Ngoài ra, một số nơi còn tổng hợp tiền thưởng Tết và lương tháng 13 để trả cho nhân sự trước kỳ nghỉ Tết nguyên đán.

Xem thêm:

Quy định mức thưởng Tết cho người lao động

tiền thưởng

Hiện tại, không có quy định cụ thể bắt buộc doanh nghiệp phải thưởng Tết cho người lao động. Việc thưởng Tết hay không còn phụ thuộc vào quyền tự quyết định của doanh nghiệp.

Theo pháp luật, doanh nghiệp có thể thưởng Tết bằng tiền, vật chất, hiện vật, nhưng cần công khai quy chế thưởng cho tập thể nhân viên. Không có mức tối thiểu hoặc tối đa quy định về thưởng Tết.

Các chi tiết cụ thể về tiêu chuẩn, thời gian, mức thưởng, cách thức và nguồn kinh phí thực hiện sẽ được định rõ trong quy định của doanh nghiệp. Thưởng Tết cho người lao động cũng có thể được thỏa thuận trong hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể.

Thưởng Tết cũng phụ thuộc vào tình trạng kinh tế của doanh nghiệp. Nếu doanh nghiệp hoạt động kinh doanh tốt, thưởng Tết cho nhân sự sẽ cao. Ngược lại, nếu tình hình sản xuất kinh doanh không thuận lợi, thưởng Tết có thể ít hoặc không có.

Ngoài việc khuyến khích sự cống hiến của nhân viên, tiền thưởng Tết còn đảm bảo sự công bằng trong việc trả lương. Trên thị trường tuyển dụng, nhiều doanh nghiệp sử dụng tiền thưởng Tết như một chiến lược để duy trì lực lượng lao động ổn định, thu hút nhân sự tài năng và phát triển tổ chức, từ đó tạo lợi thế cạnh tranh trên thị trường.

Thưởng Tết và lương tháng 13 có khác gì nhau không?

tiền thưởng

Sau khi xem qua khái niệm thưởng Tết là gì? Chắc hẳn bạn cũng đã nhận ra lương tháng thứ 13 không phải là tiền thưởng Tết, mà là một khoản lương được thỏa thuận giữa người sử dụng lao động và người lao động sau một năm làm việc. Sự có hay không có lương tháng thứ 13 phụ thuộc vào quy chế của từng doanh nghiệp.

Nếu trong hợp đồng lao động có ghi rõ quy định về lương tháng thứ 13, người sử dụng lao động bắt buộc phải chi trả khoản lương này cho người lao động theo cam kết.

Trong khi đó, “thưởng Tết là gì?” - Thưởng Tết là một khoản tiền, tài sản hoặc sử dụng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động dựa trên kết quả sản xuất, kinh doanh và mức độ hoàn thành công việc.

Theo Điều 104 của Bộ luật Lao động 2019, thưởng được xác định là một số tiền, tài sản hoặc sử dụng các hình thức khác mà người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở (nếu có).

Do đó, tiền lương tháng thứ 13 không phải là tiền thưởng Tết. Lương tháng thứ 13 thường được sử dụng như một chính sách phúc lợi của doanh nghiệp để thu hút và giữ chân người lao động, đồng thời động viên họ cống hiến hơn trong công việc và tạo sự gắn bó với doanh nghiệp.

Tính tiền thưởng Tết 2024 sao cho đúng

Quy chế thưởng Tết

Quy chế thưởng Tết trong công ty được xác định dựa trên tình trạng kinh doanh của doanh nghiệp trong năm. Nếu doanh nghiệp đạt được lợi nhuận, công ty sẽ dành một phần lợi nhuận đó để thưởng cho nhân viên trong dịp Tết. Mức thưởng Tết sẽ phụ thuộc vào lợi nhuận thu được trong từng năm.

Sự tính toán mức thưởng Tết sẽ được căn cứ vào năng suất lao động và thâm niên làm việc của từng nhân sự để đảm bảo tính công bằng và phù hợp.

Công thức tính thưởng Tết mới nhất

Vậy làm thế nào để tính toán mức thưởng Tết? Dưới đây là công thức tính thưởng Tết theo Luật Lao động mà bạn có thể tham khảo:

Mức thưởng = Tỷ lệ thưởng (tính bằng phần trăm năng suất lao động + phần trăm thâm niên công tác) nhân Tiền lương trung bình hàng tháng.

Cụ thể:

  • Phần trăm năng suất lao động: Tỷ lệ này sẽ dựa trên kết quả đánh giá từ người quản lý trực tiếp hoặc trưởng của từng bộ phận.
  • Phần trăm thâm niên công tác: Được tính từ ngày ký kết hợp đồng chính thức đến ngày 31/12 của năm tương ứng.

Thông qua công thức trên, mức thưởng Tết sẽ được tính toán một cách công bằng và theo quy định của Luật Lao động, đồng thời xem xét năng suất lao động và thâm niên làm việc của từng nhân sự.

Các câu hỏi thường gặp

Thưởng Tết là gì? Có phải tính vào thuế TNCN hay không?

Theo quy định tại Điểm e Khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC, tất cả các khoản thưởng, bằng tiền hoặc không bằng tiền, bất kể hình thức (bao gồm cả thưởng bằng chứng khoán), đều thuộc vào trường hợp phải chịu thuế thu nhập cá nhân. Điều này áp dụng cho thưởng Tết, một khoản thù lao có tính chất tương tự tiền lương hoặc tiền công. Vì vậy, thưởng Tết sẽ phải chịu thuế thu nhập cá nhân nếu mức thưởng đạt đến mức thu nhập chịu thuế và thu nhập được tính thuế theo quy định của Luật Thuế thu nhập cá nhân.

Thời gian làm việc tối thiểu để được thưởng Tết

Quy định về việc nhận tiền thưởng Tết không liên quan đến thời gian làm việc. Mọi nhân viên đều được nhận tiền thưởng Tết với số tiền như nhau. Tuy nhiên, mức độ thưởng có thể khác nhau dựa trên năng lực và thâm niên công tác của từng nhân viên. Điều này có nghĩa là người lao động có thể nhận được tiền thưởng Tết đầy đủ ngay cả khi mới làm việc trong vòng 6 tháng.

Tiền thưởng Tết có phải bị khấu trừ vào BHXH?

Theo quy định của pháp luật, tiền đóng bảo hiểm xã hội được xác định dựa trên mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác. Tuy nhiên, các chế độ và phúc lợi doanh nghiệp trả cho nhân viên không được tính vào tiền đóng bảo hiểm xã hội. Điều này có nghĩa là tiền thưởng Tết sẽ không bị tính vào mức đóng bảo hiểm xã hội.

Tuy tiền thưởng Tết không phải đóng bảo hiểm xã hội, nhưng theo hợp đồng lao động, khoản tiền này vẫn được ghi vào mục tiền lương. Do đó, người lao động vẫn phải đóng bảo hiểm xã hội như thường, dựa trên tổng thu nhập bao gồm cả tiền thưởng Tết.

Nghỉ việc trước Tết có được thưởng Tết không?

Theo quy định của pháp luật Việt Nam, không có yêu cầu bắt buộc đối với doanh nghiệp phải thưởng Tết cho người lao động. Tuy nhiên, Điều 13, Khoản 1 của Bộ luật Lao động 2019 quy định rằng hợp đồng lao động là một thỏa thuận giữa người lao động và doanh nghiệp về việc làm và có trả công, tiền lương. Trong trường hợp hai bên đồng ý về việc trả tiền thưởng sau khi kết thúc năm và tiến hành chi trả trước Tết Âm lịch trong hợp đồng, thì doanh nghiệp vẫn phải tuân thủ thỏa thuận này và thực hiện việc trả tiền thưởng Tết cho người lao động theo đúng quy định

Có được ứng tiền lương trước Tết không?

Dựa theo quy định của Điều 101 trong Bộ Luật lao động 2019, người lao động được phép yêu cầu tạm ứng tiền lương nếu có nhu cầu. Trong trường hợp này, doanh nghiệp sẽ xem xét và đồng ý đáp ứng nếu thấy yêu cầu là hợp lý, đồng thời không áp đặt lãi suất cho khoản tạm ứng này.

Về việc xác định mức tạm ứng tiền lương tối đa, pháp luật không quy định cụ thể. Do đó, mức tiền này sẽ được các bên tự thỏa thuận theo sự đồng ý của doanh nghiệp và người lao động.

Sẽ ra sao nếu doanh nghiệp không thưởng Tết cho nhân viên?

Theo quy định trong Khoản 2 của Điều 17 trong Nghị định số 12/2022/NĐ-CP, các doanh nghiệp sẽ bị áp phạt tiền nếu vi phạm các hành vi như không trả hoặc trả không đủ tiền lương cho người lao động theo thỏa thuận ban đầu.

Trong trường hợp hợp đồng lao động có quy định về việc thưởng Tết mà doanh nghiệp không tuân thủ đúng như thỏa thuận đã được thống nhất, có thể sẽ bị xử phạt. Sự xử phạt này có thể bao gồm việc thanh toán tiền lương cùng với khoản tiền lãi được tính từ số tiền trả chậm cho người lao động, dựa trên lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của ngân hàng.

Qua đây là những tổng hợp của Tanca về "Thưởng Tết là gì?" và những thông tin liên quan vấn đề thưởng Tết. Hy vọng bạn đã hiểu và nắm rõ thông tin để bảo vệ quyền lợi sẽ được nhận, tránh phải chịu thiệt thòi khi làm việc. Đừng quên theo dõi Tanca để cập nhật các bài viết hữu ích khác.

Lê Thị Thuỳ Vi
Bài viết mới
Bài viết liên quan